Lễ tang ông Vũ Mão được tổ chức ngày 3/6 theo nghi thức Lễ tang Cấp cao

Lễ Truy điệu được tổ chức vào hồi 10 giờ 45 phút ngày 3/6. Lễ an táng cùng ngày tại Nghĩa trang Thiên Đức, huyện Phù Ninh, tỉnh Phú Thọ.

Theo thông tin từ Văn phòng Quốc hội, Nguyên Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội Vũ Mão đã từ trần vào 01 giờ 39 phút ngày 30/5/2020 tại nhà riêng.

Ông Vũ Mão, sinh ngày 19 tháng 12 năm 1939, quê ở xã Hải Anh, huyện Hải Hậu, tỉnh Nam Định; thường trú tại phòng 206, nhà N3, ngõ 36, phố Vạn Bảo, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội. Ông tham gia hoạt động Cách mạng từ năm 1950, vào Đảng Cộng sản Việt Nam ngày 27 tháng 4 năm 1962.

Ông Vũ Mão - Nguyên Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội.

Ông Vũ Mão từng giữ các chức vụ: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa V, VI, VII, VIII, IX; Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội khóa IX, X, XI; đại biểu Quốc hội khóa VIII, IX, X, XI; nguyên: Chủ nhiệm Ủy ban Đối ngoại của Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội và Hội đồng Nhà nước, Chủ nhiệm Ủy ban Thanh niên, Thiếu niên và Nhi đồng của Quốc hội, Bí thư thứ nhất BCH Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh.

Ông đã nhận được Huy hiệu 55 năm tuổi Đảng, Huân chương Độc lập hạng Nhất, Huân chương chống Mỹ hạng Ba, Huân chương Công trạng hạng Nhất và Huân chương Đại tướng quân của Vương quốc Campuchia, Huân chương Issara hạng Nhất của Cộng hòa Dân chủ nhân dân Lào, Huân chương Mặt trời mọc của nhà vua Nhật Bản.

Sau một thời gian lâm bệnh, mặc dù đã được Đảng, Nhà nước, tập thể giáo sư, bác sĩ, y tá và gia đình hết lòng chăm sóc cứu chữa, song do tuổi cao, sức yếu, ông Vũ Mão đã từ trần hồi 01 giờ 39 phút ngày 30 tháng 5 năm 2020 (tức ngày 08 tháng 4 năm Canh Tý) tại nhà riêng.

Lễ tang ông Vũ Mão được tổ chức theo nghi thức Lễ tang Cấp cao, do Ủy ban Thường vụ Quốc hội chủ trì. Lễ viếng diễn ra từ 7 giờ 00 phút đến 10 giờ 45 phút ngày 03 tháng 6 năm 2020 tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.

Lễ Truy điệu được tổ chức vào hồi 10 giờ 45 phút; di quan vào hồi 11 giờ 15 phút cùng ngày. An táng tại Nghĩa trang Thiên Đức, huyện Phù Ninh, tỉnh Phú Thọ.

Từ tháng 8 năm 1964 đến tháng 3 năm 1972, ông Vũ Mão là cán bộ giảng dạy tại Trường Đại học Thủy Lợi Hà Nội, Phó Chủ nhiệm bộ môn Thủy nông, Phó Bí thư liên Chi Đảng bộ khoa, Phó Bí thư Đoàn trường. Ông cũng có thời gian công tác tại Ty Thủy lợi Quảng Ninh làm Trưởng phòng quy hoạch; Phó Ty Thủy lợi; Tỉnh ủy viên dự khuyết, Tỉnh ủy viên chính thức, Trưởng Ty Thủy lợi, Ủy viên Ủy ban nhân dân tỉnh, Bí thư Huyện ủy Tiên Yên, tỉnh Quảng Ninh từ tháng 4 năm 1972 đến tháng 4 năm 1980.

Từ tháng 5 năm 1980 đến tháng 1 năm 1981, ông Vũ Mão là Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Tỉnh đoàn tỉnh Quảng Ninh. Tại Đại hội Đoàn toàn quốc lần thứ IV (tháng 11 năm 1980), ông được bầu làm Bí thư Trung ương Đoàn.

Ông Vũ Mão là Bí thư Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh phụ trách tổ chức. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ V của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng, phân công làm Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh; Ủy viên Đoàn Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam từ tháng 2 năm 1981 đến năm 1986.

Từ năm 1987 đến năm 1992, ông là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, đại biểu Quốc hội khóa VIII, Ủy viên Hội đồng Nhà nước, Chủ nhiệm Ủy ban Thanh Thiếu niên Nhi đồng của Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội và Hội đồng Nhà nước, Chủ tịch Hội hữu nghị Việt Nam – Campuchia.

Từ năm 1993 đến năm 1997, ông Vũ Mão đảm nhiệm vị trí Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Đảng đoàn Quốc hội, đại biểu Quốc hội khóa IX, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, Phó Chủ tịch Liên hiệp Đoàn kết, Hòa bình, Hữu nghị của Việt Nam với các nước, Chủ tịch Hội hữu nghị Việt Nam – Campuchia.

Từ năm 1997 đến năm 2002, ông là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Đảng đoàn Quốc hội, đại biểu Quốc hội khóa X, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, Trưởng đoàn Thư ký kỳ họp Quốc hội.

Ông Vũ Mão từng là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Đảng đoàn Quốc hội, đại biểu Quốc hội khóa XI, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Chủ nhiệm Ủy ban Đối ngoại của Quốc hội từ năm 2002 đến năm 2007.

Tháng 01 năm 2008, ông được Đảng và Nhà nước cho nghỉ chế độ hưu trí theo quy định./.