Đối tượng nào được mua nhà ở xã hội ?

Hoàng Hương 16/06/2022 06:10

(Baonghean.vn) - Chúng tôi là những công nhân lao động đang làm việc tại doanh nghiệp trong khu công nghiệp xin hỏi: Đối tượng được mua nhà ở xã hội là ai?

Lê Thị Hà (KCN VSIP)

Trả lời:

Theo Điều 49, Luật Nhà ở 2014, đối tượng được mua nhà ở xã hội nếu đáp ứng đủ các điều kiện tại Điều 51, Luật Nhà ở 2014, gồm:

- Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

- Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;

- Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;

- Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;

- Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;

- Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân và Quân đội nhân dân;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định là người thuê nhà ở công vụ khi không còn đủ điều kiện được thuê nhà ở hoặc chuyển đi nơi khác;

- Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

Nhu cầu mua nhà ở xã hội của các gia đình công nhân là rất lớn. Ảnh: Diệp Thanh

4. Điều kiện được mua nhà ở xã hội

Theo Khoản 1, Điều 51, Luật Nhà ở 2014, có 03 điều kiện để được mua nhà ở xã hội gồm:

4.1. Điều kiện về nhà ở

- Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình;

- Chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội;

- Chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu.

4.2. Điều kiện về cư trú

- Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có nhà ở xã hội;

- Trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ 1 năm trở lên tại tỉnh, thành phố này, trừ trường hợp quy định tại Khoản 9, Điều 49 của Luật Nhà ở 2014.

4.3. Điều kiện về thu nhập

- Thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật;

- Trường hợp là hộ nghèo, cận nghèo thì phải thuộc diện nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

- Các đối tượng không cần đáp ứng yêu cầu về thu nhập: Người có công với cách mạng; Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định; Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật.

___________________

BAN CHÍNH SÁCH PHÁP LUẬT - QUAN HỆ LAO ĐỘNG

LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH NGHỆ AN

(ĐT: 0919.742.006; 0375.037.037)

(0) Bình luận
Nổi bật
Mới nhất
Đối tượng nào được mua nhà ở xã hội ?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO